



**JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA**  
**OFISI YA RAIS, TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA**  
**HALMASHAURI YA WILAYA YA MAKETE – NJOMBE**  
**SHULE YA SEKONDARI MAKETE WASICHANA**  
**S.L.P 36, MAKETE** **SIMU: 0766252580**



Kumb. Na.MGSS/JI/VOL 1/2020/06

Jina la mwanafunzi .....

Jina la shule ya msingi .....

Anuanai .....

**YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI WASICHANA MAKETE**  
**MKOA WA NJOMBE MWAKA 2020**

**1. UTANGULIZI:**

Ninafuraha kukuarifu kwamba umechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza katika shule hii mwaka 2020. Shule ya sekondari ya wasichana Makete ipo umbali wa KM 11 kutoka Ikonda ipo Mkoa wa Njombe katika Halmashauri ya wilaya ya Makete. Usafiri wa basi kutoka mjini Makete unapatikana. Nauli ni Tshs. 4,000/= kutoka Makete mjini na pia ni Tshs 9,000/= kutoka Njombe mjini. Muhula wa kwanza wa masomo unaanza tarehe **06/01/2020** unatakiwa kuripoti shuleni kuanzia tarehe **07/01/2020** na mwisho ni tarehe 14/01/2020 Ndani ya siku saba.

**2. MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA:**

**A. SARE ZA SHULE.**

- i. Suruali mbili rangi ya bluu nyeusi (darkblue).
- ii. Uje na blauzi mbili za kushonwa ziwe na mikono mirefu marinda ya mvuto. Shingoni kola za shati, kifuani vishikizo viwili kitambaa cheupe.
- iii. Uje na magauini mawili (2) rangi ya udongo, kitambaa cha kizito, mshono wa solo.
- iv. Uje na hijabu ya rangi nyeupe. Hii ni kwa waislamu tu.
- v. Uje na truck suit nyeusi zenye ufito mweupe.
- vi. Uje na nguo za michezo: raba, bukta na t-sheti kwa ajili ya michezo.
- vii. Uje na viatu vyeusi vya ngozi jozi mbili visivyo na kisigino kirefu.
- viii. Uje na soksi nyeupe ndefu jozi mbili au zaidi.
- ix. Sweta mbili za bluu (zenye mshono wa V shingoni).
- x. T-shirt yenye nembo ya shule. Inapatikana shuleni kwa Tshs. 13,000/=
- xi. Uje na pea moja ya kanga au kitenge.
- xii. Uje na chupi kuanzia tano na pedi kuanzia pakiti tatu (3).
- xiii. Mahitaji mengine ni godoro nchi 2.5, blanketi moja na mashuka mawili (moja la pink na moja la bluu bahari) tranka kwa ajili ya kutunzia vifaa vyake, taulo, ndoo 2 moja ya kuogea na moja ya usafi wa mazingira, kontena, kijiko, kikombe, dawa ya meno na mswaki, kiwi ya viatu na ndala.
- xiv. Vifaa vya usafi, slesha (kwanja), chelewa, hard bloom, jembe moja lenye mpini na mopa.
- xv. Daftari kaunta kumi na mbili, kalamu, rula na mkebe wenye vifaa vya hesabu, pamoja na begi la kuchukulia vifaa darasani(school bag).

**NB: Vitambaa vya sare ya shule vimeambatanishwa**

**B. MCHANGO WA CHAKULA CHA WANAFUNZI**

Kila mzazi mwenye mwanafunzi atachangia kama wazazi wa kidato cha pili, cha tatu na cha nne walivyokubaliana, kwa mwaka ni Tshs. **460,000/=** nusu mhula ni Tshs. **230,000/=**.gharama hizo zinajumuisha malipo ya wapishi, chakula, vyombo vya kupikia na malipo ya matroni. Hivyo mzazi afike kulipa shuleni mpaka utaratibu mwingine utakapo tolewa kwani mfumo wa Benki umesumbua kwa muda mrefu.

### C. SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE HII:

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 1978 na kama ilivyo rekebishwa kwa sheria Na. 10 ya mwaka 1995. Aidha, inazingatia miongozo yote inavyotolewa na wizara ya elimu na mafunzo ya ufundi, yenye dhamana ya elimu nchini na Ofisi ya Waziri Mkuu – TAMISEMI yenye jukumu la usimamizi na uendeshaji Elimu. Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo ambayo yatafafanuliwa kwa maandishi na utapewa nakala yake mara baada ya kuripoti shuleni.

#### SHERIA ZA SHULE

- (a) Heshima kwa viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla ni jambo la lazima.
- (b) Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya shule kulingana na ratiba ya shule ni lazima.
- (c) Kushiriki kwa makini kufanya maandalio ya jioni (preparation).
- (d) Kuwahi katika kila shughuli za shule na zingine utakazopewa.
- (e) Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya kuwepo ndani na nje ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika shule hii.
- (f) Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule.
- (g) Kuvaa sare ya shule wakati wote unapotakiwa.
- (h) Kutunza heshima na jina la shule pamoja na kuifanya shule mahali pa amani.
- (i) Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote na
- (j) Kutunza mali za umma.

### D. MAKOSA YAFUATAYO YANAWENZA KUSABABISHA KUFUKUZWA SHULE AU KUSIMAMISHWA SHULE

- (a) Wizi.
- (b) Uasherati na ushoga.
- (c) Ubakaji.
- (d) Ulevi au matumizi ya madawa ya kulevya kama vile uvutaji bangi, cocaine, mirungi, kubeli n.k
- (e) Kuharibu maksudi mali ya umma.
- (f) Kudharau bendera ya Taifa.
- (g) Kuwa mjamzito/kupata mimba au kusababisha mimba.
- (h) Kugoma, kuchochea na kuongoza au kushiriki kuvuruga amani na usalama wa shule au watu.
- (i) Kukataa adhabu kwa maksudi.
- (j) Kuwa na simu ya mkononi

### E. MAMBO MENGINE MUHIMU YANAYOPASWA KUKAMILISHWA NA KUWASILISHWA SHULENI NA MWANAFUNZI

- (a) Medical Examination form ambayo itajazwa na Mganga Mkuu wa hospitali ya serikali. Fomu hii itakabidhiwa kwa Mkuu wa shule mara utakapo ripoti shuleni (imeambatanishwa)
- (b) Form ya mzazi kushiriki kukubaliana na sheria, kanuni na maelekezo mengine yatakayo tolewa na shule. (imeambatanishwa)

***NB: Kama mwanao ana BIMA YA AFYA ni vema akafika nayo.***

- F. Tafadhali soma kwa makini maelezo/maagizo haya na kuyatekeleza kikamilifu.
  1. Mwanao aje na mafaili mawili, moja kwa ajili yake na jingine la kuweka kumbukumbu zake za kitaaluma. Pia aje na dictionary/kamusi
  2. Mzazi unashauriwa kumununulia mwanao kitabu kimojawapo kati ya hivi. Hawa the Bus driver, Mabala the farmer au The Magic Garden.

***KARIBU SANA KATIKA SHULE YA SEKONDARI YA WASICHANA MAKETE***

.....  
**SAYUNI EMBASY SANGA**  
**MKUU WA SHULE**

**FOMU YA MZAZI NA MWANAFUNZI KUKUBALIANA NA KANUNI NA  
TARATIBU ZA SHULE**

**SEHEMU YA MZAZI/MLEZI**

**Kwa mzazi/mlezi wa .....**

1. Napenda kukupongeza kwa mwanao kuchaguliwa kujiunga kidato cha kwanza hapa shule ya sekondari wasichana Makete. Ni mategemeo ya shule kuwa utajitahidi kwa uwezo wako wote kumsaidia ili aweze kusoma bila matatizo (kwa kutimiza mahitaji yote ya muhimu kwa wakati).
2. Ili mtoto wako aweze kufanikiwa ni muhimu awepo shuleni muda wote wa masomo. Hivyo huna budi kumsaidia ili vikwazo visivyoya lazima visiwepo.
3. **MAKUBALIANO YA TAALUMA YA MWANAFUNZI**  
Mwanafunzi yeyote anayejiunga na shule hii atatakiwa kuwa na ufaulu wa divisheni ONE, TWO NA THREE TU katika mitihani yote. Kwa mwanafunzi atakayefeli kwa kupata divisheni FOUR AU ZERO mzazi atatakiwa kumtafutia shule nyingine mwanae. Nakusihi mzazi anza kuongea na mtoto kulifahamu hilo ili akifika shule akazane kusoma ili asipoteze nafasi hii.
4. Tafadhali jaza fomu iliyoambatanishwa kama inavyojieleza.

**A. AHADI YA MZAZI/MLEZI:**

Mimi .....

Mzazi/Mlezi wa (jina la mtoto) .....

Ninakubali aingie shule ya sekondari ya wasichana Makete na ninaahidi kumtimizia mahitaji yote yaliyoagizwa.

Pia naahidi kuwa nitashirikiana na uongozi wa shule na kumtunza ki – Tanzania (awapo shuleni na likizo) mpaka atakapo maliza masomo yake. Na kama kuna mabadiliko nitautaarifu uongozi wa shule.

Anuani yangu ya kudumu: Kijiji ..... Kata .....

Simu: ya mzazi/mlezi .....

Sahihi ..... Tarehe .....

**B. AHADI YA MWANAFUNZI:**

Mimi ..... nakubali nafasi niliyopewa katika shule ya sekondari ya wasichana Makete. Naahidi kuwa nitazitii sheria zote za shule na kufuata maelekezo na maagizo nitakayopewa na Mkuu wa shule, wafanyakazi na viongozi wote wa serikali ya wanafunzi. Nitashirikiana na wanafunzi wenzangu katika shughuli za masomo, na kusoma kwa bidii, elimu ya kujitegemea, michezo na kutunza usafi wa mazingira ya shule kwa muda wote nitakao kuwa sekondari ya wasichana Makete.

Shule niliyosoma ni ..... Namba ya mtihani ni .....

Sahihi ..... Tarehe .....

MINISTRY OF EDUCATION AND VOCATIONAL TRAINING  
MAKETE GIRLS SECONDARY SCHOOL  
(REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION)

This form must be completed by a Government Medical Officer.

Name of student .....

Age ..... Sex .....

The above named student has been examined in respect of:

- a) PREGNANT TEST .....
  - b) STOOL .....
  - c) URINE .....
  - d) CHEST .....
  - e) BLOOD .....
  - f) EYES .....
  - g) EARS .....
  - h) HEAMAGLOBIN .....
  - i) P. V. BLEEDING .....
  - j) ASTHMA .....
  - k) SKIN DESTASL .....
  - l) LEPROSY .....
  - m) ETHEPSY .....
  - n) ANY DETORMITY .....
  - o) T.B .....
  - p) NEUROSIS .....
  - q) VENEREAL DISEASE .....
  - r) OTHER FINDINGS .....
- .....
- .....
- .....
- .....

I am satisfied that the above student is fit/not fit for pursuing secondary studies at MAKETE GIRLS SECONDARY SCHOOL.

.....  
SIGNATURE

.....  
DATE

.....  
DESIGNATION AND OFFICIAL STAMP

.....  
STATION