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Wanufaika wa TASAF Mfumbi wajivunia ufugaji wa mbuzi 
Wanufaika wa mpango wa 
kunusuru kaya Maskini un-
aotekelezwa na mfuko wa 
maendeleo Jamii (TASAF) 
Kijiji cha Ikovo Kata ya 
Mfumbi Wilaya ya Makete 
Mkoani Njombe wameis-
hukuru Serikali kwa kuba-
dilisha maisha yao kupitia 

ufugaji.

Shukrani hizo zimetolewa 
wakati Afisa usimamizi wa 
TASAF Wilaya ya Makete 
Bw. Hery Mpunza alipoku-
wa katika ufuatiliaji wa mi-
radi na kuangalia namna am-
bavyo wanufaika wa miradi 
ya TASAF wanavyoendesha 

shughuli zao za ufugaji.
 Bi. Tovonisye Msite mnufaika wa mpango wa kunusuru kaya Mas-

kini (TASAF) mkazi wa Kijiji   cha Ikovo akiwa machungoni.

Kaya ya Bi. Tovonisye Msite ni moja ya kaya 
zinazonufaika na mpango huo wa TASAF. 
Tuvonisye ni mjane na kaya yake inawato-
to wawili ambao kwa sasa wanasoma kati 
ya hao mmoja anasoma shule ya Sekondari 
Mt. Chafukwe na mwingine shule ya Msin-

gi Ikovo.

Mjane huyo alipokea Mbuzi 6 mwaka 2020  
na wamezaliana hadi kufikia mbuzi 18 

hadi sasa.

Mjane huyo amekuwa akiuza mbuzi ame-
fanikiwa kuwasomesha wajukuu wake kwa 
kuwanunulia mahitaji ya shule pamoja na 
mahitaji mengine ya msingi. Pamoja na 
kulea watoto amefanikiwa kuanza ujenzi 

wa nyumba yenye vyumba vitatu.

Bi. Tovonisye Msite akiwa kwenye makazi yake, kushoto 
ni nyumba mpya anayoijenga kupitia ufugaji wa mbuzi 
aliowezeshwa na TASAF.

Karibu uwekeze Makete

Gazeti hili limeandaliwa na Kitengo cha Habari na Mawasiliano Serikalini Halmashauri ya Wilaya Makete
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Pia Bi. Tuvonisye kupitia mradi huo amefanikiwa kukodi mashamba yenye ukubwa wa ekari 2.5 kwa 
ajili ya Kilimo cha mahindi kwa msimu wa mvua unaokaribia kuanza mwezi Novemba, 2022.

“Mashamba haya yatanisaidia kuzalisha mahindi ambayo yatanipatia chakula lakini pia naweza kuu-
za ni nikapata fedha kwa ajili ya matumizi mbalimbali haikuwa rahisi kufikia hapa nilipo naishukuru 
sana TASAF kwa kunisaidia” Alisema Bi. Tuvonisye.

Kaya ya Elizabeth Mbilinyi ni mojawa-
po ya wanufaika wa TASAF ambao ime-
wasaidia kubadilisha maisha kwa kuin-
giza umeme kwenye nyumba, kujenga 
choo cha kisasa na kuongeza ufugaji wa 
kuku.

“Kwa sasa nimeboresha mazingira ya fa-
milia hapa nyumbani tunaishi kwenye 
nyumba yenye umeme hatulali giza tena, 
lakini hata chooni kumekuwa na mazin-
gira rafiki tofauti na hapo awali”.

“Nikiwa na uhitaji wa fedha kwa sasa 
nauza mbuzi muda wowote inanisaidia 
kutatua matatizo mbalimbali ya kifam-
ilia kwa wakati...kwa kweli nimeondoka 
katika hali ya mawazo na sasa najisikia 
faraja muda mwingi”. Aliongeza
Elizabeth Mbilinyi

Baadhi ya wanufaika wa TASAF ambao wamekusanya mifugo (Mbuzi) na kupeleka malishoni karibu 
na makazi yao Kijiji cha Ikovo (Wote ni wanufaika wa mpango wa kunusuru Kaya Maskini TASAF)

Elizabeth Mbilinyi mnufaika wa TASAF kijiji cha Ikovo Kata 
ya Mfumbi Wilayani Makete akijiandaa kupeleka mifugo 

malishoni.



Angombwise Kilongo 
mwenye umri zaidi ya miaka 
70 ni mnufaika wa mpango 
huo ambaye alipata mbuzi 6 
kutoka TASAF amefanikiwa 
kuwafuga na baada ya kuzali-
ana  wamefikia 20.

Amesema mpango huo 
umemsaidia kupeleka wajuu 
wake shuleni ambapo mmo-
ja amehitimu kidato cha nne 
2021 na mwingine akiendelea 
na masomo shule ya Msingi 
Ikovo.

Bi. Angombwisye anasema 
amefanikiwa kuingiza umeme 
kwenye nyumba yake mara 
baada ya kuuza mbuzi 9 na 

Kushoto ni Hery Mpunza Afisa ufuatiliaji TASAF Wilaya ya Makete 
akizungumza jambo na mmoja wa wanufaika wa TASAF Bi. Angomb-
wise Kilongo nyumbani kwake Kijiji cha Ikovo. 

kujenga choo cha kisasa huku akihakikisha mwanafunzi hakosi chakula awapo shuleni na mahitaji 
mengine muhimu.

“Mimi ni mnufaika wa TASAF nilifanikiwa kufuga mbuzi na baada ya kuzaliana nikapata faida nikau-
za baadhi ya mbuzi na kuanza ufugaji wa kuku ambapo nilianza na kuku watano (5) na sasa nina kuku 
nane na wameanza kutaga mayai ambayo anauza na kula” Ameongeza Bi. Angombwisye.

Nehemia Sanga ni mnufaika wa mpango huo akiwa hana wazazi alikuwa akilelewa na mama wa kam-
bo pamoja na mdogo wake ameishukuru Serikali kwa kumsaidia kumpatia mbuzi ambazo amesema 
baada ya kuzaliana zimemsaidia kujenga nyumba, kuoa na sasa anafamilia ya watoto wawili.

Sanga anasema pamoja na ufugaji huo wa Mbuzi bado anaendelea kufanya ufugaji wa kuku wa 
kienyeji huku akiendelea kufanya vibarua vya kulima mashamba ya watu ili kujiongezea kipato.

Bw. Nehemia Sanga akiwa 
kwenye banda la Mbuzi nje ya 
nyumba yake, pia amesema ame-
fanikiwa kukusanya mbolea ya 
mifugo ambayo inamsaidia kati-
ka uzalishaji wa mazao na kum-
pounguzia gharama za kununua 

mbolea ya Viwandani



Kushoto ni Mwenyekiti wa Kijiji cha Ikovo Bw. Kornelio Mwata akiwa ameongozana na Hery Mpunza 
Afisa ufuatiliaji wa TASAF (W) Makete pamoja na baadhi ya wanufaika wa mpango wa kunusuru Kaya 
Maskini wakati walipokuwa wakiwatembelea kukagua miradi yao inavyoendeshwa sambamba na mifugo

Baadhi ya Mbuzi wa wanufaika wa TASAF Kijiji cha Ikovo 
wakiwa wamehifadhiwa kwenye banda baada ya kutoka 
kwenye malisho. 

Huyu ni moja ya wanufaika wa TASAF kijiji 
cha Ikovo Bw. Silaka Sanga akimpatia pumba 
mbuzi wake.



Watendaji Kata wasaini Mkataba kusimamia Lishe

Afisa Utumishi Humphrey Mushi kwa niaba ya Mkurugenzi Mtendaji 
(W) William M. Makufwe akisaini Mikataba ya lishe na watendaji wa 

Kata, zoezi lililofanyika ukumbi wa Halmashauri ya Wilaya Makete

Watendaji wa Kata zote 23 Wilayani Makete wamesaini Mkataba wa lishe ngazi ya Jamii katika Kata zao 
mbele ya Mkuu wa Wilaya ya Makete Mhe. Juma Sweda.
Mkataba huo ulisainiwa 24 octoba 2022 katika Ukumbi wa Halmashauri ya Wilaya Makete kwa lengo la 
kupambana na Utapiamlo kwa watoto chini ya miaka mitano (5).
Mkuu wa Wilaya ya Makete Mhe. Juma Sweda amewaagiza watendaji wa Kata kuhakikisha wanasimamia shu-
ghuli za Lishe kwa watoto kwenye 
Kata zao ili kuwa na watoto wenye 
Afya bora kwa kuwa Wilaya ya 
Makete inazalisha mazao ya aina 
mbalimbali ambayo yanaweza ku-
saidia kupambana kwa kiasi kikub-
wa katika kuepuka utapiamlo kwa 
watoto.

Akizungumzia hali ya Utapiamlo 
katika Wilaya ya Makete kwa kip-
indi cha Julai-Septemba 2022, Af-
isa Lishe Wilaya  Bi. Jakline Nan-
nauka amesema hali ya Lishe ni 
nzuri kwa 98% na elimu kwa wa-
nanchi inaendelea kutolewa kuhusu 
umuhimu wa lishe bora kwa watoto 
ili kufikia lengo la 100%.

“Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya, 
hali ya lishe katika Wilaya ya Ma-
kete kwa kipindi cha Julai-Septem-
ba ni nzuri kwa 98%, na wazazi na 
walezi wanaendelea kupata elimu 
kutoka kwa wahudumu wetu wa 
Afya kwa kutoa elimu kupitia kaya 
kwa kaya na kuhakisha wananchi 
wote wanafikiwa na elimu kuhusu 
lishe hususan wanawake wajawazi-
to”.

Mganga Mkuu Wilaya ya Makete 
Ligobert Kalisa amesema Wilaya 
ya Makete inaongoza kwa kuwa na 
lishe bora kwa watoto katika Mkoa 
wa Njombe na kushika nafasi ya 16 
Kitaifa jambo ambalo linaashiria 
hali ya lishe kuwa bora.

“Wilaya ya Makete imekuwa ya 
kwanza kimkoa na imeshika nafasi 
ya 16 Kitaifa katika suala la lishe 
hivyo hatuna budi kuwapongeza 
Viongozi na wananchi, na matarajio 
yetu Octoba-Disemba, 2022 tuwe 
katika nafasi nzuri zaidi Kitaifa”

Kwa niaba ya Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Ma-
kete, Afisa Utumishi na raslimali watu Bw. Humphrey Mushi akisaini 
mikataba hiyo na watendaji wa Kata amewasihi kuwajibika kwa upande 
wao kama watumishi kuhakikisha wanatekeleza ipasavyo majukumu 
yao ili kuwa na Jamii yenye Afya imara.

“Niwasihi tu watumishi wenzangu watendaji wa Kata, Mikataba hii 
siyo iishie kwenye makaratasi tu bali ni katika uhalisia wa utendaji 
wetu na hiki ni kipimo cha uwajibikaji kwetu…hivyo tukafanye kazi 
ya kuhamasisha wananchi wapate elimu kuhusu lishe mkishirikiana na 
wataalamu wa Afya na wahudumu wa Afya ya Msingi ngazi za vijiji” 

Kwa upande wake Mtendaji Kata ya Ikuwo Mtunyule Joachim amese-
ma wao kama viongozi wasimamizi ngazi ya Kata watahakikisha hali 
ya lishe inaboreshwa zaidi katika Kata zao kwa kuongeza uwajibikaji 
kwa Mzazi au mlezi mwenye mtoto chini ya miaka mitano.

“Ndugu zangu watendaji kwa umoja wetu najua tulivyosaini hapa sasa 
ni kwenda kuhakikisha tunawafikia wananchi wetu kila mwenye mto-
to chini ya miaka mitano kumpa elimu ili asipatikane mtoto mwenye 
utapiamlo au lishe duni kwenye kata zetu…nikuhakikishie Mkuu wa 
Wilaya Makete inakwenda kuwa ya kijani kila kona”.



Katibu Mkuu Wizara ya Maji 
Mhandisi Antony Sanga amesema 
miradi ya maji yenye thamani zaidi 
ya shilingi Bilioni 9 inatekelezwa 
katika kipindi cha mwaka 2022/23.

Akizungumza kwenye uwekaji wa 
jiwe la Msingi mradi wa maji Kata 
ya Mbalache utakaohudumia vijiji 
viwili ambavyo ni Lupombwe na 
Mbalache mradi unaojengwa kwa 
ufadhili wa Jumuiya ya Kanisa la 
Kilutheri ya Hamburg Blankenese 
Ujerumani kwa kushirikiana na 
Serikali, Mhandisi Sanga amesema 
Serikali imepanga kufikia 2025 wa-
nanchi wa vijijini wawe wanapata 
maji kwa 85% hivyo Wilaya ya Ma-
kete inatekeleza miradi mbalimbali 
ili kusogeza huduma ya maji karibu 
na wananchi.

Mheshimiwa Rais Samia Suluhu 
Hassan ametoa fedha za kutekeleza 

Bilioni 9 kutatua kero ya Maji Makete

miradi ya maji yenye zaidi ya Bilioni tisa (9) kati-
ka Wilaya ya Makete kwa lengo la kumtua mama 
ndoo kichwani na kupata huduma karibu na mae-
neo wanayoishi wananchi.

“Serikali sikivu ya Mama Samia Suluhu Has-
san imejipanga kuhakikisha changamoto ya 

maji vijijini inapungua kwa 85% ambapo tayari 
Mheshimiwa Rais amekwishatoa fedha za kujen-
ga miradi katika maeneo mbalimbali Wilayani 
hapa”.

Mhandisi Antony Sanga akizungumza na wananchi wa Kata ya 
Mbalache mara baada ya kukamilika kwa zoezi la uwekaji jiwe la 

Msingi mradi wa Maji Mbalache

Baba Askofu       
William Sanga 
akiweka jiwe la 
Msingi ujenzi wa 
Mradi wa Maji 

Mbatche



Wananchi zaidi ya elfu 2,000 kunufaika na mradi wa Maji Mbalache
Pia Katibu Mkuu huyo akizungumza na wana-
makete waliohudhuria katika hafla ya uwekaji wa 
jiwe la msingi katika ujenzi mradi wa maji ame-
wasihi kutunza vyanzo vya maji na mazingira ili 
kuendelea kuwa na uhakika wa maji kwa kipin-
di chote cha mwaka, huku akiwasihi kutunza na 
kulinda miundombinu ya maji wakati wote.
Baba Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania-Dayosisi ya Kusini Kati (KKKT-DKK 
Makete) Mch. William Sanga amesema Kanisa 
limeendelea kutimiza wajibu wake wa Kitume 
kutoa huduma kwa wananchi ikiwemo kusogeza 
huduma ya maji karibu zaidi na Wananchi.

“Sisi kama Kanisa pamoja na kuwalea wananchi 
kiroho lakini jukumu letu kubwa pia ni kuhaki-
kisha tunashiriki kikamilifu kuwapatia wananchi 
huduma muhimu ikiwemo Afya, Elimu, Maji na 
vitu vingine…kwa hiyo hili ni jukumu letu kub-
wa kuungana na Serikali kuwasaidia wananchi 
wetu”.

Mchungaji Klaus Poehls Mwakilishi wa Kani-
sa la Kilutheri Hamburg Blankenese Ujerumani 
amesema mradi huo utafanya kazi ya kuhudumia 
wananchi wa Mbalache na Lupombwe huku aki-

wapongeza kwa bidii waliyoitoa wakati wote wa 
ujenzi wa Mradi huo

Mkurugenzi Mtedaji Halmashauri ya Wilaya ya 
Makete William Makufwe amewashukuru wa-
najumuiya hao kwa kuisaidia Serikali kufikisha 
huduma kwa wananchi huku akiwataka wanan-
chi wa Mbalache kuutunza mradi huo na kulinda 
mazingira
“Tunawashukuru sana wanajumuiya kutoka uje-
rumani kwa kushirikiana na Kanisa kwa ujenzi 
wa mradi huu mkubwa…mmeisaidia Serikali ku-
wapunguzia wananchi adha ya maji kwa muda 
mrefu na sasa huduma imesogea karibu kabisa na 
makazi yao”.
Mkurugenzi wa Udiakonia Elikana Kitahen-
ga amesema mpaka kukamilika kwa mradi huo 
utakuwa umegharimu kiasi cha shilingi Bilioni 1 
na milioni 200 huku ukitarajia kuhudumia wana-
nchi zaidi ya 2000
Kwa upande wao wananchi wa Mbalache wame-
washukuru wadau hao na Serikali kwa ku-
wapelekea mradi huo mkubwa wa maji ambao 
unakwenda kutatua changamoto ya uhaba wa 
maji katika vijiji vyao.

Imeelezwa kuwa mradi huu wa maji utasaidia wananchi wa Kijiji cha Mbalache na Lupombwe kuondoka-
na na adha ya maji kwa muda mrefu, Pia Wanafunzi shule ya Sekondari Mbalatse watanufaika na mradi  
huo sambamba na Kituo cha Afya kinachojengwa na Halmashauri kwa shilingi Milioni 400 kwa kutumia 

mapato ya ndani.



Madiwani Makete wapongeza Watendaji kwa kuibua 
miradi ya Maendeleo

Mwonekano wa Bwalo linalojengwa shule ya Sekondari Mang’oto ambalo litatumika kwa ajili ya chaku-
la, mikutano, Mitihani, Mahafali pamoja na shughuli mbalimbali za mikusanyiko.

Serikali kupitia TASAF inajenga bwalo kubwa 
shule ya Sekondari Mang’oto iliyopo Kata ya 
Mang’oto kwa gharama ya zaidi ya Milioni 192 
ikiwa mchango wa Serikali kupitia TASAF ni 
Milioni 170 na nguvu za wananchi ni 18% sawa 
na shilingi Milioni 22.

Mradi huo unatekelezwa kwa Milioni 192 na 
wananchi kutoka vijiji viwili ambavyo viliibua 
mradi huo wanasaidia nguvu kazi kuhakikisha 
mradi huo unakamilika .

Kazi hiyo ilianza mwezi wa nne 2022, wakati 
wa utekelezaji wa mradi zilijitokeza changamo-
to mbalimbali ikiwemo wananchi kupunguza 
nguvu kazi.

Diwani Kata ya Mlondwe Mheshimiwa Al-
phonse Salimo ambaye ni mjumbe wa Kamati 
ya Fedha mipango na Utawala aliwapongeza 
wasimamizi wa mradi huo kwa usimamizi wa 
karibu kuhakikisha mradi unatekelezwa kwa 
kiwango kinachostahili.

Mheshimiwa Diwani Kata ya Lupila Ernesta 

Lwilla aliwapongeza wananchi wa Kata ya Mang’oto kwa 
ushirikiano wanaouonesha katika utekelezaji wa mradi huo 
huku akiwasihi kuendelea kushikamana katika kuhakikisha 
jengo hilo linakamilika kama ilivyopangwa.

Mratibu wa TASAF Wilaya ya Makete Bw. Henry Nyigu 
akizungumza mbele ya Kamati ya fedha, Mipango na Ut-
awala ilipotembelea kukagua mradi huo Kata ya Mang’oto 
alisema Serikali imetoa fedha hizo kusaidia wananchi ili 
kuwapunguzia michango ya ujenzi huo.

Mkurugenzi Mtendaji (W) William Makufwe kushoto aki-
wa na baadhi ya wakuu wa Idara eneo la mradi



Mkuu wa Wilaya ya Makete Mhe. 
Juma Sweda ameiagiza Kamati ya 
ujenzi Kituo cha Afya Mbalache 
kuhakikisha inanunua vifaa vyote 
muhimu zikiwemo nondo ili kutok-
wamisha ujenzi wa Kituo cha Afya.

Ametoa agizo hilo akiwa eneo la 
ujenzi wa Kituo cha Afya Mbalache 
kukagua na kuona hali ya ujenzi 
imefikia hatua ipi tangu Serikali ili-
potoa fedha miezi miwili iliyopita.

Mheshimiwa Sweda amesema ku-
tokuwepo kwa vifaa katika eneo la 
ujenzi kunasababisha kuchelewa kwa 
ujenzi, hivyo ameitaka kamati ya 
ujenzi kuhakikisha inanunua vifaa 
vyote ili kuendana na kasi ya ujenzi 
kwa mujibu wa mkataba.

“Hapa hakuna nondo kwa mujibu wa 

DC Sweda aonya ucheleweshwaji ujenzi Kituo cha Afya Mbalache

Kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Makete Mhe. Juma Sweda akizungum-
za na Diwani Kata ya Mbalache pamoja na baadhi ya wanakamati 

waliofika eneo ambalo Kituo cha Afya kinajengwa
fundi, mnakaa wiki nzima bila vifaa hamuoni kama mnachelewesha kazi? Nataka kesho vifaa vyote ambavyo 
havipo zikiwemo nondo ziwepo hapa ili fundi aendelee na kazi kwa kasi maana mvua nayo imeshaanza kunye-
sha niwasisitize kamati acheni uzembe”.

Kwa upande wao wananchi waliofika kufanya shughuli ya upangaji tanuri la tofali ili kuzichoma, wameishuku-
ru Serikali kwa kuwapatia fedha za ujenzi wa Kituo hicho na wamesema wapo tayari kuendelea kutoa ushiriki-
ano katika ujenzi huo

“Tunaishukuru Serikali kwa kutupatia fedha, tumeteseka kwa muda mrefu kufuata huduma Ikonda au Wilaya 
ya Wanging’ombe Kituo cha Afya Kipengere au tufuate huduma Lupila jambo ambalo wanawake wanapohitaji 
kujifungua wanapata changamoto kubwa ya gharama ya kusafiri umbali mrefu ili kupata huduma”.
Halmashauri kupitia mapato yake ya ndani imetoa fedha kiasi cha shilingi Milioni 400 kujenga Kituo cha afya 
Mbalache kwa lengo la kusogeza karibu huduma kwa wananchi wa Kata hiyo yenye vijiji vitatu ambavyo ni 
Lupombwe, Mbalatse na Kisasatu

Wananchi wa Kijiji cha 
Lupombwe wakishirikiana na 
Mkuu wa Wilaya ya Makete 
Mhe. Juma Sweda wakipanga 
Tanuru kwa ajili ya kuchoma 
tofali za kujengea Kituo cha 

Afya Mbalache.



Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri (W) Makete William Makufwe amesema Halmashauri 
imenunua mashine ya kutengeneza tofali zaidi ya elfu nne (4,000) kwa siku moja na kutoa ajira kwa 
vijana.

 Tofali hizo zitatengenezwa kwa kutumia mchanga na Saruji kwa ajili ya shughuli za ujenzi wa miradi 
ya Serikali ikiwemo Zahanati, Vituo vya Afya, nyumba za watumishi, Madarasa lakini pia zitauzwa 
kwa wananchi kwa bei ndogo.

Makufwe alisema mashine hiyo imenunuliwa kwa shilingi Milioni 41 na mwishoni mwa mwezi Octo-
ba 2022 itaanza kufanya kazi.

Pamoja na hayo Bw. Emily Maganga ambaye ni Mhandisi wa Halmashauri ameeleza kuwa mash-
ine hiyo imenunuliwa kwa lengo la kusaidia upatikanaji wa tofali kwa wanamakete ambao walikuwa 
wakifuata tofali hizo kwa zaidi ya Kilomita 100  kutoka Makambako au Mbeya kwa gharama kubwa 
ya shilingi 2,000 au zaidi tofali moja pamoja na gharama za usafirishaji hivyo kufanya utekelezaji wa 
miradi mbalimbali pamoja na ujenzi wa nyumba binafsi kuwa na gharama kubwa.

Halmashauri Makete yanunua mashine ya kutengeneza 
Tofali kwa Mil. 41 ili kusogeza huduma kwa wananchi



Zaidi ya shilingi Milioni 200 
zimekopeshwa na Halmashauri 
kutoka 10% bila riba kwenye 
vikundi mbalimbali kwa ajili ya 
kuwasaidia vijana, wanawake 
na watu wenye ulemavu kufan-
ya shughuli za ujasiriamali.

Vikundi hivyo ni vile vinavyo-
jihusisha na Kilimo cha Viazi, 
ngano, mahindi, Bodaboda, 
Kilimo cha Miti, uchomaji mkaa 
na ufugaji wa nyuki.

Mkurugenzi Mtendaji Hal-
mashauri ya Wilaya ya Makete 
William M. Makufwe amesema 
fedha hizo ni katika kipindi cha 
robo mwaka kuanzia Mwezi wa 
7 mpaka mwezi wa 9, 2022.
Ameongeza kuwa vikundi tisa  

Mil. 200 zimekopeshwa kwa Wanawake, 
Vijana na watu wenye Ulemavu Makete

vya vijana, wanawake vikundi vinne na watu wenye ulemavu wame-
shanufaika na fedha hizo za 10% kwa ajili ya kuendeleza shughuli 
zao za ujasiriamali.

Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya Makete William M. 
Makufwe

Milioni 240 zimetolewa kupitia Pochi la Mama Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ili kujen-
ga madarasa 12 katika shule 8 za Sekondari Wilayani Makete 

Mil. 240  kujenga madarasa 12 Makete
Tayari ujenzi wa Madarasa umean-
za katika baadhi ya shule ikiwemo 
shule ya Sekondari Lupalilo iliyopo 
Kata ya Tandala ambapo viongozi wa 
Kata hiyo wamepongeza kwa kuanza 
mapema ujenzi huo kuliko ilivyotara-
jiwa

Timu ya Menejimenti ya Wilaya ya 
Makete ikiongozwa na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 
William M. Makufwe ilitoa pongezi 
hizo ikiwa katika shughuli ya ukaguzi 
wa miradi inayotekelezwa katika kata 
mbalimbali Wilayani hapa.

Timu hiyo imeagiza mpaka kufikia 
tarehe 25 Novemba ujenzi wa Mada-
rasa hayo uwe umekamilika kwa ma-
tumizi

Moja ya Darasa linaloendelea kujengwa kwa fedha za Pochi la 
Mama katika shule ya Sekondari Usililo Kata ya Luwumbu



Wadau wa Maendeleo Lupila wachangia Mil. 20 
kukarabati miundombinu Lupila Sekondari

Wadau wa Maendeleo Kata ya Lupila wamechangia zaidi ya shilingi Milioni 20 kwa ajili ya kuboresha 
miundombinu ya shule ya Sekondari Lupila pamoja na kutoa zawadi kama motisha kwa walimu

Wadau hao wanaoishi ndani ya Kata ya Lupila na nje ya Kata hiyo wamekuwa na utaratibu wa kuchang-
ishana fedha ili kuboresha miundombinu ya shule ikiwemo kukarabati madarasa, Bweni, ununuzi wa 
vitanda na hata kutoa zawadi mbalimbali kwa walimu na wanafunzi wanaofanya vizuri katika maso-
mo yao.

Akiwa kwenye Mahafali ya Kida-
to cha nne Mgeni rasmi ambaye 
pia ni Katibu Mkuu Wizara ya Maji 
Mhandisi Anthony Sanga ambaye pia 
ni Mhasibu wa umoja wa wadau hao 
ameshukuru wadau hao kwa kuen-
delea kuwa na moyo wa kujitolea ili 
kuboresha miundombinu ya shule 
hiyo na wanafunzi kujisomea kwenye 
mazingira rafiki.
Pia Mhandisi Sanga amewapongeza 
wahitimu kwa uvumilivu wao kwa 
kipindi chote cha  miaka mine na ku-
wasihi wajiandae vyema kuelekea mi-
tihani yao ya mwisho.

“Sisi kama wadau wa maendeleo ka-
tika shule ya Sekondari Lupila tun-
awapongeza kwa kufanikisha kufikia 

Wahitimu kidato cha nne Lupila Sekondari wakiimba wimbo 
wa kuwaaga wadogo zao  ukiwa na ujumbe wa kuwatakia 

masomo mema.



hapa leo haikuwa kazi 
rahisi, maana wenzenu 
baadhi hawajafanikiwa 
kuhitimu kwa sababu 
mbalimbali ikiwemo 
utoro”

“Kwa hiyo wadau tut-
aendelea kuweka mazin-
gira rafiki ya shule yetu 
ili wanafunzi msome 
bila kuwaza kutoroka na 
kuacha masomo, wadau 
wa maendeleo Kata ya 
Lupila tumeshachangia 
Milioni 20.8 kwa ajili ya 
kuboresha mazingira ya 
shule ya shule yetu”.

Katibu Mkuu Wizara ya 
Maji Mhandisi Antony 
Sanga amewasihi wana-

Wahitimu Mkawe raia wema huko Mtaani-Mhandisi Sanga

funzi Kidato cha nne kufanya vizuri mitihani yao ya kuhitimu na kwenda uraiani kuwa raia wema, 
wenye nidhamu na kusaidia wazazi majukumu mbalimbali.

Pia Mhandisi Sanga amewapongeza wadau wa maendeleo Kata ya Lupila kwa michango yao katika 
kuisaidia Serikali kuboresha mazingira ya Shule ya Sekondari Lupila
Ameyasema hayo octoba 15,2022 akiwa kwenye mahafali ya Kidato cha nne shule ya Sekondari Lupila 
iliyopo Kata ya Lupila Wilayani Makete Mkoani Njombe

Wahitimu Kidato cha sita 2022 
waliofanya vizuri kwenye ma-
tokeo wakiwa katika picha 
na mgeni rasmi mara baada 
ya kukabidhiwa zawadi kuto-
ka kwa wadau wa Maendeleo 

Kata ya Lupila. 

Kwa matokeo ya Kidato cha 
sita shule ya Sekondari Lupila 
imeshika nafasi ya kwanza Ka-
tika mkoa wa Njombe, ikum-
bukwe hii ilikuwa ni mara ya 
kwanza kwa wahitimu hao ku-
fanya mtihani kwa shule hiyo 
tangu ilipoanzisha Masomo ya 
Kidato cha tano miaka miwili 

iliyopita.

MAKETE WILAYA YA KAZI: Kilimo ni Biashara, Karibu uwekeze Makete


