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Kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Makete Mhe. Juma Sweda, Kulia kwake ni Aliyekuwa Naibu 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. 
Deogratius Ndejembi, akifuatiwa na Mbunge Jimbo la Makete Mhe. Festo Sanga na Mkuru-
genzi Mtendaji H/w Makete William Makufwe akiwaeleza jambo kuhusu Miradi ya TASAF 
alipotembelea shule ya Msingi Tandala.

Serikali yakabidhi Pikipiki 7 kwa 
Watendaji wa Kata Makete

Watumishi wa Serikali waaswa kuzingatia maadili ya Umma Usiri wa Taarifa
Naibu Waziri Mhe. Deogratius Ndejembi

Diwani aomba Kituo cha Polisi Kitulo



Naibu Waziri Ofisi ya Rais Utumishi na Utawala Bora, Deogratius Ndejembi anazungumza na 
Watumishi Halmashauri ya Wilaya ya Makete huku akisikiliza changamoto zao na kuhimiza 
utumishi uliotukuka kwa wananchi wa Umma

Katika Kikao hicho Mhe. Ndejembi amewasihi watumishi kutofanya kazi kwa Watsap, SMS na 
njia ambazo sio sahihi na kuzingatia utaratibu wa Kiserikali kufanya kazi kwa Maandishi ili ku-
punguza malalamiko huku akitaka waajiri kuacha kuonea watumishi badala yake wawasaidie 
pale wanapopelekewa changamoto na kutenda haki

Kikao hicho kimefanyika ukumbi wa Halmashauri Februali 20, 2023 naa kuhudhuriwa na 
Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Makete Clement Ngajilo, Mkuu wa Wilaya Mhe. Juma Sweda, 
Mbunge Jimbo la Makete Mhe. Festo Sanga pamoja na watumishi kutoka kada mbalimbali 
Wilayani hapa.

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
Mhe. Deogratius Ndejembi, akizungumza na watumishi wa Halmashauri ya Wilaya Makete 
kwenye ukumbi wa Halmashauri Mwishoni mwa mwezi wa pili, 2023.



Kitulo waomba Kituo cha Polisi

Diwani Kata ya Kitulo Mhe. Abeli Mahenge akiwasili-
sha ombi la Wananchi wa Kata yake mbele ya Baraza 
la Madiwani Halmashauri ya Wilaya ya Makete.

Wananchi wa Kijiji cha Ujuni na Nkenja Kata ya 
Kitulo Wilaya ya Makete wameiomba Serikali kuwa-
jengea Kituo cha Polisi kwa lengo la kuongeza ulinzi 
kwa Wananchi wa eneo hilo kulingana na kuwepo 
mwingiliano mkubwa wa wageni.

Mbele ya Barazala Madiwani, Mheshimiwa Diwani 
Kata ya Kitulo Abel Mahenge (Sulemongo) ames-
isitiza umuhimu wa kujengwa Kituo cha Polisi katika 
Kata hiyo ambayo kwa sasa ina Polisi Jamii.

Wakiwa kwenye Mkutano wa Kijiji cha Ujuni na 
Mbunge wa Jimbo la Makete Mhe. Festo Sanga 
Februali 22, 2023 wananchi hao wamesema kufuatia 
kuwepo na mwingiliano mkubwa wa watu kwenye 
kijiji hicho wanaomba uwepo wa Kituo cha Polisi ili 
kuweza kudhibiti matukio mbalimbali yanayoweza 
kujitokeza.

Wananchi wa Kijiji cha Ujuni wakiwa kwenye Mkutano 
na Mbunge Jimbo la Makete Mhe. Festo Sanga

Diwani wa viti maalumu tarafa ya magoma Ni-
kutusya Fungo amewata wananawake na vijana 
wilayani Makete kuchangamkia fursa ya mikopo 
yenye Riba nafuu inayotolewa na Serikali ili wajik-
wamue kiuchumi.

Nikutusya amesema hayo Februali 21, 2023 akiwa 
kata ya Iniho wakati wa zoezi maalumu la wataala-
mu kutoka ofisi ya maendeleo ya jamii wilaya ambao 
wanazungukia kata zote za wilaya ya Makete kutoa 
elimu kuhusu mikopo inayotolewa na Serikali kwen-
da kwa vijana na akina mama pamoja na mtu binafsi 
yenye riba nafuu.

Diwani huyo amesema riba ya mikopo hiyo ni hafuu 
sana huku akisisitiza wanawake na vijana kujitokeza 
kwa wingi kupata mikopo hiyo ili waweze kujik-
wamua kiuchumi

Baadhi ya wananchi walio jitokeza kusikiliza elimu 
hiyo wamekiri kuelewa nakwamba awali kulikua na 
ufinyu wa maelekezo kwenye Jamii kuhusu mikopo 
inayotolewa na Serikali tena yenye riba nafuu kwa 
akina mama na vijana

Henri Nyigu ni Afisa Maendeleo amesema Wizara 
ya Maendeleo ya Jamii Jinsia, Wazee na makundi 
maalumu ambayo yenyewe inatoa mikopo kwa wa-
nawake , pamoja na Wizara ya Kazi, Ajira na Vijana 
inatoa mikopo kwa ajili ya vijana, hivyo Wizara zote 
sasa zimekuja na fursa ya mikopo yenye riba nafuu 
asilimia 4 kwa akina mama na asilimia 5 kwa vijana 
hivyo wananchi wachangamkie fursa hiyo.

Diwani wa Viti Maalumu Tarafa ya Magoma 
Mheshimiwa Nikutusya Fungo.

Changamkieni Fursa ya Mikopo-Diwani 
Viti maalumu Tarafa ya Magoma



Kamati ya Fedha, Mipango na Utawala Wilaya ya Makete imetembelea ujenzi wa Jengo la Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe na nyumba ya Mtumishi inayojengwa Kata ya Kidegembye tarehe 14/02/2023 kwa lengo la 
kujifunza utekelezaji na usimamizi wa miradi hiyo.

Mradi wa Jengo hilo unajengwa kwa Bilioni mbili na Milioni 900 na nyumba ya Mtumishi kwa zaidi ya Mili-
oni 150.

Katika Ziara hiyo ya Mafunzo Wajumbe wa Kamati hiyo wameambatana na wataalamu kutoka Halmashauri 
ya Wilaya ya Makete wamepokelewa na Baadhi ya Madiwani Halmashauri ya Wilaya ya Njombe.

Waheshimiwa Madiwani Halmashauri ya Wilaya Ma-
kete kupitia Kamati ya Fedha, Mipango na Utawala 
imefanya ziara ya mafunzo katika miradi mbalimbali 
inayotekelezwa na Halmashauri ya Wilaya ya Njombe

Kamati hiyo imetembelea mradi wa Kiwanda cha ku-
zalisha Tofali ambapo Halmashauri ya Wilaya Njombe 
imefanikiwa kuuendeshaa mradi huo tangu mwaka 
2019 mpaka sasa

Ikumbwe mwishoni mwa mwaka jana 2022 Hal-
mashauri ya Wilaya ya Makete ilianzisha mradi wa 
Kufyatua tofali ambapo mradi huo unaendelea vizuri 
mpaka sasa.

Ziara ya Kikazi na Mafunzo Wilaya ya Njombe kuleta Chachu 
ya ubunifu wa Miradi Halmashauri ya Wilaya ya Makete.

Kamati ya Fedha ikiwa kwenye Ziara ya Mafunzo 
kiwanda cha kutengeneza Tofali kinachomilikiwa 
na Halmashauri ya Wilaya ya Njombe



Madiwani wapongeza ujenzi wa Kituo cha Afya Mbalatse
Kamati ya Fedha, Mipango 
na Utawala imeridhishwa na 
ujenzi Kituo cha Afya Mba-
latse kinachojengwa kwa 
fedha za mapato ya ndani ya 
Halmashauri ambapo mpaka 
kukamilika kwake inatarajiwa 
kugharimu Milioni 400 na 
fedha zote zimeshatolewa.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya Makete 
Mhe. Hawa Kader amesema 
"tuwapongeze waheshimi-
wa Madiwani, Mkurugenzi, 
wakuu wa Idara na Divisheni 
kwa ushirikiano na kuamua 

kituo cha Afya kijengwe Mbalatse "

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya Albert Msemo amesema kupitia mapato ya ndani Hal-
mashauri imetenga fedha Milioni 400 kwa ajili ya Ujenzi wa Kituo cha Afya na Maendeleo yake ni mazuri.

"Ujenzi wa Kituo hiki utapunguza adha ya wananchi kusafiri umbali mrefu zaidi ya Kilomita 50 kufuata 
huduma za Afya na kuokoa maisha ya wanawake na watoto"

Mganga Mkuu Wilaya ya Makete Ligobert Kalisa amewapongeza wananchi wa Kata ya Mbalatse kwa namna 
wanavyojitolea katika shughuli za Maendeleo ikiwemo kutoa nguvu kazi kushiriki kwenye ujenzi huo.

Kamati ya Fedha, Mipango na Utawala ikiwa nje ya Majengo Kituo cha Afya Mbalatse 
ikipokea taarifa ya mradi kutoka kwa Mtendaji wa Kata ya Mbalatse Evelina Sanga



Miradi ya Maji ya Bilioni 2.2 yasainiwa Makete

Wakandarasi walioshinda tenda ya Kujenga Miradi ya Maji Maeneo mbalimbali Wilayani Maket wakisaini Mikataba ya 
utekelezaji wa Miradi hiyo na Meneja wa RUWASA Mkoa wa Njombe na Wilaya ya Makete, tukio hilo limefanyika Kijiji cha 
Mfumbi Kata ya Mfumbi

Wakala wa Maji Safi na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA) imesaini Mikataba ya ujenzi wa Miradi 
ya Maji vijijini Wilayani Makete yenye thamani ya 
Zaidi ya Bilioni 2 kwa lengo la kuondokana na uhaba 
wa Maji katika maeneo yote ya Wilaya.

Miradi hiyo imesainiwa Februali 21,2023 Kijiji cha 
Mfumbi mbele ya Mkuu wa Wilaya ya Makete Mhe. 
Juma Sweda, Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Makete 
Clement Ngajilo, Mbunge Jimbo la Makete Mhe. 
Festo Sanga, Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya Makete Mhe. Hawa Kader, Mkurugenzi 
Mtendaji Wilaya Ndg. William Makufwe na viongozi 
mbalimbali ngazi ya Tarafa, Kata na Vijiji.

Miradi hiyo ni pamoja na Mradi wa Usalim-
wani-Mfumbi wenye thamani ya zaidi ya shilingi 
Milioni 700, Ujuni-Nkenja wenye thamani zaidi ya 
shilingi Milioni 800 na mradi wa Kidope-Madihani 
wenye thamani ya zaidi ya shilingi Milioni 600.

Meneja wa RUWASA Mkoa wa Njombe Mhandisi 
Sadick Chakka amesema Wilaya ya Makete inajumla 

ya vyanzo vya maji (Intake) 67 ambapo ndio vyanzo 
vikuu vya maji yanayotumika kwa skimu za Maji 
zilizopo. Matenki ya kuhifadhia maji 90 yenye ujazo 
kati ya Lita 25,000 na 200,000, Vituo vya kuchotea 
maji 1722 na mtandao wa mabomba unaokadiriwa 
kuwa na urefu wa Kilomita 539.1

Meneja wa Wakala wa maji safi na usafi wa Mazin-
gira Vijijini (RUWASA) Wilaya ya Makete Mhandisi 
Innocent Lyamuya amesema wamejipanga kuhaki-
kisha wananchi Wilayani Makete wanapata maji kwa 
zaidi ya 90%.
Mhandisi Lyamuya amesema Serikali kupitia Wakala 
wake RUWASA kwa kipindi cha mwaka wa fedha 
2022/2023 imejipanga kuhakikisha mpaka kufikia 
mwaka 2025 wananchi wake wawe wanapata maji 
kwa 85% vijijini na mijini 95% hivyo kufanikiwa kwa 
kiasi kikubwa kukabiliana na uhaba wa maji kwa 
wananchi.
Mpaka kufikia sasa Wananchi wa Wilaya ya Makete 
zaidi ya 90% wanapata huduma ya maji safi na Sala-
ma na matarajio ni kufikisha huduma ya maji kwa 
wananchi zaidi ya 95%.



Halmashauri ya Wilaya ya Makete imepokea Tani 80 za Mbegu ya Ngano kutoka Wizara ya Kilimo kupitia 
Wakala wa Mbegu za Kilimo ASA kwa ajili ya kugawa kwa wakulima wa zao hilo Wilayani hapa.

Akizungumza mapema leo kwenye zoezi la makabidhiano ya Mbegu hizo za Ngano Afisa Kilimo kutoka ASA 
Bi. Aneth Molela amesema Serikali imetoa mbegu hizo kwa lengo la kugawa kwa wakulima ili wazalishe kwa 
tija na kibiashara zaidi.

Mkuu wa Wilaya ya Makete Mhe. Juma Sweda amesema Wilaya ya Makete itakuwa Wilaya Mama kwa kilimo 
cha ngano nchini na Hekta zaidi ya 6,000 zimepimwa kwa ajili ya Kilimo cha ngano

Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Makete Clement Ngajilo amesema Serikali inafan-
ya yote hayo kuhakikisha inaboresha maisha ya wananchi hususani wakulima wadogo na Kilimo cha ngano 
itakuwa mkombozi kwa wakulima kwani tayari miundombinu ya Barabara imeanza kufunguka pande zote

Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Makete Mhe. Hawa Kader amempongeza Mheshimiwa 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan na Wizara ya Kilimo kwa kuleta mbegu bora kwa wakulima huku akiwasihi 
wakulima kufanya kilimo cha kisasa

Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya Makete William Makufwe amesema kwa mwaka wa fedha 
2023/2024 Halmashauri imetenga fedha zaidi ya Milioni 500 kwa ajili ya kilimo cha ngano na kuwakopesha 
vijana na wanawake kwa ajili ya kuboresha kilimo cha ngano Wilayani hapa.

Afisa Kilimo Wilaya ya Makete Aniseth Ndunguru amesema Halmashauri imejipanga vizuri kuhakikisha 
wakulima wananufaika na Kilimo hicho na tayari wameshachukua sampuli za Ardhi kupelekwa maabara ili 
wakulima waweze kufanya kilimo cha Faida

Baadhi ya wakulima waliofika kupokea Mbegu hizo wameishukuru Serikali ya Jmahuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa kuwajali wakulima na kutambua umuhimu wa Kilimo cha Ngano katika Wilaya ya Makete

Tani 80 za mbegu ya ngano zapokelewa Makete

Viongozi Halmashauri ya Wilaya ya Makete wakiongozwa na Mkuu wa Wilalaya Mhe. Juma Sweda aliyeshika 
Hati ya makabidhiano ya Ngano wakiwa katika mapokezi ya ngano Makao makuu ya Wilaya ya Makete



Serikali imewakabidhi Watendaji 7 kati ya 23 kutoka 
Kata za Wilaya ya Makete wamekabidhiwa pikipiki 
Februali 23,2023 kwa ajili ya kusimamia shughuli 
mbalimbali za kimaendeleo katika Kata zao.

Makabidhiano hayo yamefanyika Makao makuu 
ya Halmashauri na Mbunge Jimbo la Makete Mhe. 
Festo Sanga Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Makete 
Clement Ngajilo, Makamu Mwenyekiti Halmashauri 
ya Wilaya Mhe. Hawa Kader , Mkurugenzi Mtendaji 
Halmashauri ya Wilaya William Makufwe, Wakuu 
wa Idara na Divisheni, Maafisa Tarafa, Waheshimiwa 
Madiwani na Watendaji wa Kata.

Pikipiki hizo zimetolewa na Serikali kupitia Ofisi ya 
Rais TAMISEMI ambapo Watendaji hao wameshau-
riwa kuzitunza na zitumike kwa kusudi lililolengwa 
na Serikali

Mkurugenzi Mtendaji H/w Makete William Makufwe 
akimkabidhi ufunguo wa Pikipiki Mtendaji wa Kata ya 
Mbalatse Bi. Evelina Sanga

Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya Makete William Makufwe amewataka Watendaji hao kutun-
za Pikipiki hizo ili ziweze kufanya kazi kwa lengo lililokusudiwa na Serikali ili zidumu kwa muda mrefu na 
ziweze kuongeza mapato ya Serikali kwa kuhakikisha wanatembelea maeneo mbalimbali kukagua miradi ya 
Serikali na kusimamia ukusanyaji wa Mapato ipasavyo.

Serikali yakabidhi Pikipiki  7 kwa Watendaji wa Kata Makete



Matukio mbalimbali katika Picha

Mashimo ya kujenga nguzo za Ghorofa jengo la Utawala lenye thamani ya Bilioni 3 ambapo awamu ya 
kwanza Serikali imeshatoa fedha Bilioni 1 kuanza ujenzi.

Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya Makete William Makufwe mwenye shati jeupe akiwaongo-
za Waheshimiwa Madiwani, Mwenyekiti wa CCM Wilaya walipotembelea kuona maendeleo ya Mradi wa 
kufyatua Tofali



Kitulo FM yaadhimisha Siku ya Redio Duniani

Mchango wa Redio Kitulo Fm kwa Wanawake wa-
jawazito na wanawake waliojifungua watoto Hos-
pitali ya Wilaya ya Makete leo, ambapo Makamu 
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Makete 
Mhe. Hawa Kader akiongozana na Kaimu Mkuru-
genzi Mtendaji Halmashauri Albert Msemo, Vion-
gozi mbalimbali wa Kata ya Iwawa na Wafanyakazi 
wa Kitulo FM wametoa zawadi mbalimbali kama 
Sabuni, Sukari, pampas za watoto, Taulo za Kike, 
mafuta ya kupaka na kukata Keki kwa pamoja ili 
kudumisha Upendo na Amani.

Makamu Mwenyekiti Mhe. Hawa Kader ame-
wapongeza wanawake hao kwa kufika Hospitali-
ni hapo kwa wakati sahihi ili kujua Afya zao na 
waliopata watoto tayari.

Mhe. Kader ameipongeza Redio Kitulo Fm kwa nam-
na inavyohabarisha Jamii na kutambua umuhimu wa 
kulikumbuka kundi hilo muhimu katika kuongeza 
uzao katika nchi ya Tanzania.

Mganga Mkuu Wilaya ya Makete Ligobert Kalisa 
amewashukuru Wafanyakazi wa Kitulo FM kwa 
moyo wa upendo na kuwaasa wafanyakazi hao 
kuendelea kutoa elimu ya kudumisha Amani kama 
ilivyokauli mbiu ya Mwaka huu "Redio na Amani"

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya 
Wilaya Albert Msemo amewashukuru wadau wote 
walioungana na Kitulo Fm katika kufanikisha siku 
hii muhimu kwa michango yao.



Kikosi cha Wachezaji Timu ya Veterani kwa Watumishi wa Halmashauri ya Wilaya ya Makete ambapo 
Matokeo mpaka dakika 90 zinakamilika ni 1-1 mchezo ulichezwa uwanja wa VETA Makete

Kikosi cha Watumishi VeteranWilaya ya Njombe walipofika Makete kucheza na 
Veterani Watumishi, Mchezo uliochezwa Jumapili tarehe 26 Februali 2023.

MAKETE WILAYA YA KAZI: Kilimo ni Biashara, Karibu uwekeze Makete



Kitulo FM yakabidhi Baskeli kwa Mlemavu Riziki Mdete mkazi wa Kijiji cha Mamongoro 
Kata ya Njombe Mjini Wilaya ya Njombe ambaye ni mdau mkubwa wa Redio Kitulo FM

Kitulo FM yakabidhi Baskeli ya Magurudumu matatu kwa Mlemavu Njombe


